- Befadol Extra là thuốc được sản xuất Công ty liên doanh Meyer – BPC với thành phần chính Paracetamol kết hợp với Cafein khan có tác dụng điều trị chứng cảm cúm hiệu quả, nhờ vậy giúp cải thiện các triệu chứng như đau đầu, sốt, đau họng, đau nhức cơ…
- Paracetamol 500mg
- Cafein khan 65mg.
Dạng bào chế
Cảm cúm là bệnh gì?
- Bệnh cảm cúm là bệnh truyền nhiễm do virus cúm gây ra, có 3 type virus cúm gây bệnh ở người, tùy loại mà có dễ gây thành dịch hay không. Cảm cúm lây qua đường hô hấp, trực tiếp qua giọt bắn khi bệnh nhân hắt hơi hay gián tiếp khi tiếp xúc qua tay rồi đưa lên mắt, mũi, miệng..
- Điều trị chứng cảm cúm: Đau đầu, sốt, đau họng, đau nhức cơ.
- Các dùng:
- Liều dùng:
- Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: mỗi lần uống từ 1-2 viên, 4-6 giờ/lần, không dùng quá 8 viên/ngày.
- Không khuyến cáo cho trẻ em dưới 12 tuổi.
- Người bệnh bị thiếu máu hoặc suy gan, suy thận.
- Mẫn cảm với paracetamol và các thành phần khác của thuốc.
- Thiếu hụt Glucose-6-phosphate dehydrogenase.
- Trẻ dưới 12 tuổi.
- Theo nguyên tắc nên theo dõi chức năng thận, trong ca dùng lâu dài hay bị suy thận.
- Tránh uống rượu cùng lúc khi dùng thuốc.
- Tránh dùng các thuốc khác có chứa paracetamol và các sản phẩm có chứa cafein.
- Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng do paracetamol như: Hội chứng Steven-Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mủ toàn thân cấp tính (AGEP).
- Thành phần tá dược của thuốc có chứa lactose nên không nên sử dụng cho bệnh nhân không dung nạp galactose, thiếu hụt Lapp lactase, rối loạn hấp thu glucose-galactose.
- Thành phần thuốc có chứa tinh bột mì, được xem làm an toàn cho bệnh nhân có bệnh coeliac (không dung nạp gluten). Tuy nhiên, bệnh nhân dị ứng với lúa mì không nên dùng thuốc này.
Sử dụng cho phụ nữ có thai hoặc đang cho con bú
- Phụ nữ có thai hoặc đang cho con bú tham khảo ý kiến bác sĩ.
Sử dụng cho người lái xe và vận hành máy móc
- Cafein có thể ảnh hưởng đến thần kinh trung ương: Nhức đầu, chóng mặt, nếu gặp các tác dụng phụ này thì tránh vận hành máy móc tàu xe.
- Paracetamol:
- Ít gặp, 1/1.000 <= ADR <1/100:
- Ban da.
- Dạ dày-ruột: Buồn nôn, nôn.
- Huyết học: Loạn tạo máu (giảm bạch cầu trung tính, giảm toàn thể huyết cầu, giảm bạch cầu), thiếu máu.
- Thận: Bệnh thận, độc tính thận khi lạm dụng dài ngày.
- Hiếm gặp, 1/10.000 <= ADR <1/1.000: Phản ứng quá mẫn.
- Cafein:
- Nhịp tim nhanh, kích thích, bồn chồn, mất ngủ, buồn nôn, nôn, kích ứng dạ dày, ban da, run.
- Thông báo cho Bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng.
Tương tác
- Uống dài ngày liều cao thuốc làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của coumarin và dẫn chất indandion
- Thuốc chống co giật gây cảm ứng enzyme ở microsom thể gan, có thể làm tăng tính độc hại gan của paracetamol do tăng chuyển hóa thuốc thành những chất độc hại với gan.
- Dùng đồng thời metoclopramide, domperidon với paracetamol làm tăng hấp thu paracetamol
- Cholestyramin làm giảm hấp thu paracetamol nếu uống trong vòng 1 giờ sau khi uống paracetamol.
Quên liều và cách xử trí
- Dùng liều đó ngay khi nhớ ra. Không dùng liều thứ hai để bù cho liều mà bạn có thể đã bỏ lỡ. Chỉ cần tiếp tục với liều tiếp theo.
Quá liều và cách xử trí
- Nếu quá liều xảy ra cần báo ngay cho bác sĩ, hoặc thấy có biểu hiện bất thường cần tới bệnh viện để được điều trị kịp thời.
Bảo quản
- Bảo quản ở nhiệt độ thoáng mát dưới 30 độ c.
- Để xa tầm tay trẻ em.
Quy cách đóng gói
Nhà sản xuất
- Công ty liên doanh Meyer – BPC.
Sản phẩm tương tự
- Befadol Extra hiện đang được bán sỉ lẻ tại Trường Anh. Các bạn vui lòng liên hệ hotline công ty Call/Zalo: 090.179.6388 để được giải đáp thắc mắc về giá.
Các bạn có thể dễ dàng mua Befadol Extra tại Trường Anh Pharm bằng cách:
- Mua hàng trực tiếp tại cửa hàng với khách lẻ theo khung giờ sáng:10h-11h, chiều: 14h30-15h30
- Mua hàng trên website:https://quaythuoc.org
- Mua hàng qua số điện thoại hotline: Call/Zalo: 090.179.6388để được gặp dược sĩ đại học tư vấn cụ thể và nhanh nhất.